131
132
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการงานอาชีพและเทคโนโลยี (คอมพิวเตอร์) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 หน่วยที่ 3 เรื่อง การศึกษาวิธีและเทคนิคการตกแต่งสไลด์ให้สวยงามและน่าสนใจ เวลาเรียน 4 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การใช้เครื่องมือวาดภาพ เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
วันที่…………เดือน………..พ.ศ. ……… ภาคเรียนที่ 1
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ง 2.1 เข้าใจเทคโนโลยีและกระบวนการเทคโนโลยี ออกแบบและสร้างสิ่งของเครื่องใช้ หรือวิธีการ ตามกระบวนการเทคโนโลยีอย่างมีความคิดสร้างสรรค์ เลือกใช้เทคโนโลยีในทางสร้างสรรค์ต่อชีวิต สังคม สิ่งแวดล้อม และมีส่วนร่วมในการจัดการเทคโนโลยีที่ยั่งยืน
สาระส าคัญ
การใช้ชุดเครื่องมือวาดภาพ เป็นภาพลายเส้นที่วาดโดยใช้เครื่องมือวาดที่มีอยู่ในโปรแกรม โดยสามารถ น ามาใช้ตกแต่งสไลด์ เพื่อใช้อธิบายสื่อความหมายให้กับเนื้อหา เช่น กล่องข้อความ การวาดลูกศรเป็นตัว เชื่อมโยงล าดับขั้นตอน และเครื่องหมายต่าง ๆ มาประกอบเนื้อหาในสไลด์
สาระการเรียนรู้
การใช้เครื่องมือวาดภาพเพื่อตกแต่งเอกสาร การวาดภาพสี่เหลี่ยม การวาดภาพวงกลมและการวาดภาพ รูปทรงเรขาคณิตอื่น ๆ
กรอบแนวคิด
การใช้เครื่องมือวาดภาพ
E: วิศวกรรมศาสตร์
นักเรียนมีการวางแผน ออกแบบ การใช้เครื่องมือวาดภาพ
M: คณิตศาสตร์
การก าหนดและเลือกขนาดของ รูปร่างต่างๆ เช่น การวาดภาพ สี่เหลี่ยม การวาดภาพวงกลม และ
น ารูปร่างต่างๆมาต่อกันเป็นภาพ ได้อย่างสวยงาม S: วิทยาศาสตร์
นักเรียนศึกษาข้อมูลที่เกี่ยวข้อง กับการใช้เครื่องมือวาดภาพจาก ใบความรู้ด้วยตนเองและสรุป เป็นองค์ความรู้
T: เทคโนโลยี
นักเรียนใช้ทักษะสืบค้นข้อมูล การใช้เครื่องมือวาดภาพพาว
เวอร์พอยด์
สื่อสังคมออนไลน์
- Facebook - Google Form - YouTube
133
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถศึกษาข้อมูลจากใบความรู้ด้วยตนเอง และอธิบายวิธีสร้างผลงานอย่างสร้างสรรค์ได้
2. ส่งเสริมและพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ของนักเรียนให้สามารถวางแผนออกแบบและเลือกรูปร่างก าหนด ขนาดของรูปร่างต่างๆ และสามารถน ารูปร่างต่างๆมาต่อเป็นภาพให้สวยงามตามที่จินตนาการได้
3. นักเรียนสามารถใช้ทักษะการสืบค้นในการค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมจากแหล่งเรียนรู้
4. นักเรียนสามารถแทรกรูปร่างอัตโนมัติได้สามารถใช้ค าสั่งรูปวาดและน ารูปวาดมาสร้างงานในสไลด์งาน น าเสนอได้อย่างสวยงาม
แผนการจัดการเรียนรู้
ขั้นน า
1. ขั้นระบุปัญหา
ครูน านักเรียนเข้าสู่เนื้อหากระตุ้นความสนใจ โดยเปิดสไลด์การใช้เครื่องมือวาดภาพใน หลายๆ รูปแบบ ครูถามค าถามวิธีการใช้เครื่องมือวาดภาพในรูปแบบต่างๆมีวิธีการอย่างไรบ้าง ให้นักเรียนช่วยกัน ตอบค าถาม ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้เกี่ยวกับการใช้เครื่องมือวาดภาพในกลุ่มเฟสบุ๊คเพิ่มเติม เพื่อน ามาสรุป เป็นองค์ความรู้ในการใช้เครื่องมือวาดภาพ
ขั้นสอน
2. ขั้นรวบรวมข้อมูลและแนวคิดที่เกี่ยวข้องกับปัญหา
2.1 ครูให้นักเรียนรวบรวมข้อมูลเกี่ยววิธีการใช้เครื่องมือวาดภาพและสืบค้นข้อมูล เพิ่มเติมจากเว็บไซต์ http://oknation.nationtv.tv/blog/powerpoint/2012/01/04/entry-1
2.2 ครูให้นักเรียนดูตัวอย่างการใช้เครื่องมือวาดภาพจาก YouTube ที่ลิ้ง https://www.youtube.com/watch?v=9xo6-je1p1w
2.3 ครูให้นักเรียนสรุปวิธีการใช้เครื่องมือวาดภาพในรูปแบบต่างๆ 3. ขั้นออกแบบวิธีการแก้ปัญหา
3.1 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายและแลกเปลี่ยนเรียนรู้วิธีการใช้เครื่องมือวาด ภาพ
3.2 ครูท าการสาธิตวิธีการใช้เครื่องมือวาดภาพพร้อมอธิบายในแต่ละขั้นตอนของ วิธีการใช้เครื่องมือวาดภาพ การเลือกรูปร่างและขนาดของรูปร่างที่เหมาะสม โดยให้นักเรียนปฏิบัติตามแบบที่ครู
สาธิตในแต่ละขั้นตอน จากนั้นครูตรวจสอบความถูกต้องจนครบทุกขั้นตอน 4. ขั้นวางแผนและด าเนินการแก้ปัญหา
4.1 ครูให้นักเรียนวางแผนการก าหนดและเลือกขนาดของรูปร่างต่างๆ เพื่อน ารูปร่าง ต่างๆมาต่อเติมให้เป็นรูปภาพต่างๆให้สวยงาม เพื่อสร้างสรรค์ชิ้นงานให้ออกให้สวยงาม
4.2 ครูให้นักเรียนท าใบกิจกรรมที่ 2 การใช้เครื่องมือรูปวาดภาพ ให้นักเรียนวาดรูป ตามจินตนาการของตนเอง โดยใช้เครื่องมือวาดภาพในกลุ่มค าสั่งรูปร่างอัตโนมัติ จ านวน 1 สไลด์ ออกแบบให้
สวยงาม
4.3 ครูให้นักเรียนลงมือปฏิบัติตามขั้นตอนที่วางแผนไว้
134
ขั้นสรุป
5. ขั้นทดสอบ ประเมินผล และปรับปรุงแก้ไขวิธีการแก้ปัญหาหรือชิ้นงาน
5.1 เมื่อนักเรียนสร้างชิ้นงานเสร็จเรียบร้อยแล้ว จากนั้นส่งผลงานให้ครูตรวจ 5.2 ครูประเมินผลและให้ข้อเสนอแนะ โดยให้นักเรียนน าผลงานไปปรับปรุงแก้ไขตาม ข้อเสนอแนะ
6. ขั้นน าเสนอวิธีการแก้ปัญหา ผลการแก้ปัญหาหรือชิ้นงาน
6.1 ครูให้นักเรียนน าเสนอผลงานการใช้เครื่องมือวาดภาพ ที่แก้ไขตามที่ครูเสนอแนะ 6.2 ท าแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน โดยใช้ Google Form
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. ใบความรู้ เรื่อง การใช้เครื่องมือวาดภาพ โดยอัพข้อมูลผ่านกลุ่มเฟสบุ๊ค 2. สื่อ Power Point เรื่อง ใช้เครื่องมือวาดภาพ
3. เว็บไซต์ http://oknation.nationtv.tv/blog/powerpoint/2012/01/04/entry-1
4. วิดีโอตัวอย่างการใส่พื้นหลังจาก YouTube ลิ้ง https://www.youtube.com/watch?v=9xo6- je1p1w
5. ใบกิจกรรมที่ 2 การใช้เครื่องมือวาดภาพ
6. แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน โดยใช้ Google Form แหล่งการเรียนรู้
-ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
การวัดประเมินผล 1. วิธีการวัด
- สังเกตพฤติกรรมการท างานรายบุคคล - การท าใบกิจกรรมที่ 2 การใช้เครื่องมือวาดภาพ - การท าแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน 2. เครื่องการวัดผลประเมินผล
- แบบสังเกตพฤติกรรมการท างานรายบุคคล - แบบประเมินความคิดสร้างสรรค์
- แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน 3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
- ประเมินผลแบบสังเกตพฤติกรรมการท างานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์การประเมินอย่างน้อยร้อย ละ 80
- ประเมินผลความคิดสร้างสรรค์ อยู่ในระดับ ดี ขึ้นไป
- ประเมินแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน ผ่านเกณฑ์การประเมินอย่างน้อยร้อยละ 80
135
กิจกรรมเสนอแนะ
………
……….……….……….………..………
บันทึกข้อเสนอแนะ ของผู้บริหารโรงเรียน
………
……….………
ลงชื่อ ………..……….……….
(………..……….) ต าแหน่ง ผู้อ านวยการสถานศึกษา………….
………../………../……….
136 ใบกิจกรรมที่ 2
เรื่อง การใช้เครื่องมือวาดภาพ
ค าสั่ง ให้นักเรียนวาดรูปตามจินตนาการของตนเอง โดยใช้เครื่องมือวาดภาพในกลุ่มค าสั่งรูปร่าง อัตโนมัติ จ านวน 1 สไลด์ ดังตัวอย่าง
ตัวอย่าง
137
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการงานอาชีพและเทคโนโลยี (คอมพิวเตอร์) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 หน่วยที่ 3 เรื่อง การศึกษาวิธีและเทคนิคการตกแต่งสไลด์ให้สวยงามและน่าสนใจ เวลาเรียน 4 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง การใช้ข้อความศิลป์ เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
วันที่…………เดือน………..พ.ศ. ……… ภาคเรียนที่ 1
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ง 2.1 เข้าใจเทคโนโลยีและกระบวนการเทคโนโลยี ออกแบบและสร้างสิ่งของเครื่องใช้ หรือ วิธีการ ตามกระบวนการเทคโนโลยีอย่างมีความคิดสร้างสรรค์ เลือกใช้เทคโนโลยีในทางสร้างสรรค์ต่อชีวิต สังคม สิ่งแวดล้อม และมีส่วนร่วมในการจัดการเทคโนโลยีที่ยั่งยืน
สาระส าคัญ
อักษรศิลป์เป็นวิธีที่รวดเร็วในการท าให้ข้อความโดดเด่นโดยใช้เอฟเฟกต์พิเศษ สามารถเลือกสไตล์อักษร ศิลป์จากแกลเลอรีอักษรศิลป์โดยเรียกใช้จากแท็บ แทรก ซึ่งสามารถก าหนดค่าเองได้
สาระการเรียนรู้
การใช้เครื่องมือและรูปแบบข้อความศิลป์เพื่อตกแต่งเอกสารให้สวยงาม กรอบแนวคิด
การใช้ข้อความศิลป์
M: คณิตศาสตร์
การก าหนดและเลือกขนาดของ ข้อความศิลป์ เพื่อออกแบบให้
สวยงาม E: วิศวกรรมศาสตร์
นักเรียนมีการวางแผน ออกแบบ ข้อความศิลป์
S: วิทยาศาสตร์
นักเรียนศึกษาข้อมูลที่เกี่ยวข้อง กับการใช้ข้อความศิลป์จากใบ ความรู้ด้วยตนเองและสรุปเป็น องค์ความรู้
T: เทคโนโลยี
นักเรียนใช้ทักษะสืบค้นข้อมูล การใช้ข้อความศิลป์และนักเรียน ดูตัวอย่างวิธีการใช้ข้อความศิลป์
จาก YouTube สื่อสังคมออนไลน์
- Facebook - Google Form - YouTube
138
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถศึกษาข้อมูลจากใบความรู้ด้วยตนเอง และอธิบายวิธีสร้างผลงานอย่างสร้างสรรค์ได้
2. ส่งเสริมและพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ของนักเรียนให้สามารถวางแผนออกแบบ และเลือกก าหนด ขนาดและลักษณะพิเศษของข้อความศิลป์เพื่อให้เกิดความหลากหลายของรูปแบบข้อความ
3. นักเรียนสามารถใช้ทักษะการสืบค้นในการค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมจากแหล่งเรียนรู้
4. นักเรียนสามารถบอกขั้นตอนในการสร้างงานน าเสนอโดยใช้ข้อความศิลป์ได้
แผนการจัดการเรียนรู้
ขั้นน า
1. ขั้นระบุปัญหา
ครูน านักเรียนเข้าสู่เนื้อหาสร้างความสนใจ โดยเปิดสไลด์ ข้อความศิลป์ในหลายๆ รูปแบบ ครูถามค าถาม วิธีการใช้ข้อความศิลป์ในรูปแบบต่างๆ ให้นักเรียนช่วยกันตอบค าถามจากนั้น ครูให้นักเรียน ศึกษาใบความรู้เกี่ยวกับการใช้ข้อความศิลป์ในกลุ่มเฟสบุ๊คเพิ่มเติม เพื่อน ามาสรุปเป็นองค์ความรู้ในการใช้ข้อความ ศิลป์
ขั้นสอน
2. ขั้นรวบรวมข้อมูลและแนวคิดที่เกี่ยวข้องกับปัญหา
2.1 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส ารวจและรวบรวมข้อมูลเกี่ยววิธีการใช้ข้อความศิลป์
และสืบค้นข้อมูลเพิ่มเติมจากเว็บไซต์ https://support.microsoft.com/th-th/help/982833
2.2 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปวิธีการใช้ข้อความศิลป์ในรูปแบบต่างๆ 3. ขั้นออกแบบวิธีการแก้ปัญหา
3.1 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายและแลกเปลี่ยนเรียนรู้วิธีการใช้ข้อความศิลป์
3.2 ครูท าการสาธิตวิธีการใช้ข้อความศิลป์พร้อมอธิบายในแต่ละขั้นตอนของวิธีการใช้
ข้อความศิลป์ในรูปแบบต่างการเลือกข้อความศิลป์ที่เหมาะสม โดยให้นักเรียนปฏิบัติตามแบบที่ครูสาธิตในแต่ละ ขั้นตอน จากนั้นครูตรวจสอบความถูกต้องจนครบทุกขั้นตอน ครูให้นักเรียนดูตัวอย่างวิธีการใช้ข้อความศิลป์
YouTube ที่ลิ้ง https://www.youtube.com/watch?v=BjYQY1w_f-A&t=5s 4. ขั้นวางแผนและด าเนินการแก้ปัญหา
4.1 ครูให้นักเรียนวางแผนเลือกวิธีการใช้ข้อความศิลป์ในรูปแบบต่างๆที่ เพื่อ สร้างสรรค์ชิ้นงานให้ออกให้สวยงาม
4.2 ครูให้นักเรียนท าใบกิจกรรมที่ 3 ให้นักเรียนออกแบบและสร้างบัตรกิจกรรมค า ขวัญวันเด็กแห่งชาติประจ าปี61 สร้างสรรค์งานโดยใช้ข้อความศิลป์
4.3 ครูให้นักเรียนลงมือปฏิบัติตามขั้นตอนที่วางแผนไว้
ขั้นสรุป
5. ขั้นทดสอบ ประเมินผล และปรับปรุงแก้ไขวิธีการแก้ปัญหาหรือชิ้นงาน
5.1 เมื่อนักเรียนสร้างผลงานเสร็จเรียบร้อย จากนั้นให้ส่งผลงานให้ครูตรวจ