• Tidak ada hasil yang ditemukan

แบบทดสอบหลังเรียน

4.3 นักเรียนมีวินัยในการท างาน (A)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาระที่ 4 เทคโนโลยี รายวิชา วิทยาการค านวณ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง แนวคิดเชิงนามธรรม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา เวลา 2 ชั่วโมง ผู้สอน นางสาวกานต์ชนก ทางนที โรงเรียนบ้านโพธิ์ศรี

………..………

1. มาตรฐานการเรียนรู้

ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงค านวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน และเป็นระบบใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การท างานและการแก้ปัญหาได้

อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม 2. ตัวชี้วัด

ม.1/1 ออกแบบอัลกอริทึมที่ใช้แนวคิดเชิงนามธรรมเพื่อแก้ปัญหาหรืออธิบายการท างาน ที่พบในชีวิตจริง

3. สาระส าคัญ

ปัญหาที่ก าลังพิจารณาอยู่นั้นอาจประกอบไปด้วยรายละเอียดจ านวนมาก ทั้งที่จ าเป็นและ ไม่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา ทั้งนี้ต้องวิเคราะห์และคัดเลือกให้เหลือเฉพาะคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา การถ่ายทอดรายละเอียดของปัญหาและการแก้ปัญหา

4. จุดประสงค์รายวิชา

4.1 นักเรียนมีความเข้าใจเกี่ยวกับการคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา (K) 4.2 นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมการแยกคุณลักษณะที่ส าคัญและคุณลักษณะที่ไม่ส าคัญออก จากปัญหา (P)

4.3 นักเรียนมีวินัยในการท างาน (A)

5. สาระการเรียนรู้

- การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา - การถ่ายทอดรายละเอียดของปัญหาและการแก้ปัญหา

169 6. กิจกรรมการเรียนรู้ โดยใช้วิธีสอนแบบสืบสอบหาความรู้เป็นกลุ่ม (Group Investigation : GI) ขั้นเสนอปัญหา

- ครูทบทวนเนื้อหาจากเรื่องที่ผ่านมาคือ ความหมายของแนวคิดเชิงนามธรรม พร้อมทั้ง กล่าวถึงรายละเอียดของความเชื่อมโยงมาถึงเรื่องของการคัดแยกคุณลักษณะที่จ าเป็นในการแก้ปัญหา

- ครูแสดงตัวอย่างปัญหาในเรื่อง “มีนักเรียน 2 คน คนที่ 1 เสียค่าเดินทาง 60 บาท คนที่

2 เสียค่าเดินทาง 14 บาท ทั้งสองนัดกันไปทานข้าวที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งโดยทั้งสองคนตกลงกันว่าจะ ช่วยกันออกค่าอาหารเท่า ๆ กัน ซึ่งทั้งสองคนสั่งอาหาร ต้มย ากุ้ง 50 บาท ต้มจืด 60 บาท น้ าเปล่า 10 บาท เมื่อทานข้าวเรียบร้อยแล้ว แต่ละคนจะต้องจ่ายค่าอาหารเท่าใด”

ขั้นพิจารณาปัญหา

- นักเรียนค้นคว้าเกี่ยวกับ การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา จากเว็บไซต์

(https://sites.google.com/view/classroom-online-kruaimp/)

- นักเรียนศึกษาการคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหาเพิ่มเติมจาก สื่อใน google classroom

ขั้นวางแผนงาน

- ครูตั้งค าถามโดยให้นักเรียนร่วมกันตอบค าถาม ผ่านเว็บไซต์ Padlate ในเรื่องของปัญหา การมาโรงเรียนไม่ทันเข้าแถวในตอนเช้า

- นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา

ขั้นลงมือปฏิบัติงาน

- ครูในนักเรียนได้ร่วมกันพูดถึงการน าในเรื่องของการคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา นักเรียนสามารถน ามาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจ าวันได้อย่างไร

- นักเรียนร่วมกันเขียนการถ่ายทอดรายละเอียดของปัญหาและการแก้ปัญหา จาก เหตุการณ์ใกล้ตัวที่พบเจอบ่อย ๆ ในชีวิตประจ าวัน

- นักเรียนท าแบบทดสอบหลังเรียนออนไลน์จากเว็บไซต์

(https://sites.google.com/view/classroom-online-kruaimp/) ขั้นรายงานผลงาน และกระบวนการท างาน

- ประเมินนักเรียนจากใบงานที่ 1.2 เรื่อง การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา - ประเมินนักเรียนจากการสังเกต

- ประเมินนักเรียนจากแบบทดสอบหลังเรียน

170 ขั้นทบทวนปัญหา

- นักเรียนแต่ละคนแลกเปลี่ยนความรู้กันภายในกลุ่ม เพื่อสรุปเกี่ยวกับการคัดเลือก คุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา การถ่ายทอดรายละเอียดของปัญหาและการแก้ปัญหา

7. สื่อและแหล่งการเรียนรู้

7.1 หนังสือเรียน วิทยาการค านวณ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 สสวท.

7.2 เว็บไซต์ (https://sites.google.com/view/classroom-online-kruaimp/) 7.3 ใบงานที่ 1.2 เรื่อง การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา การถ่ายทอด รายละเอียดของปัญหาและการแก้ปัญหา

171 8. การวัดผลประเมินผล

จุดประสงค์ ชิ้นงาน/ภาระงาน วิธีการประเมิน เครื่องมือ

การประเมิน ผู้ประเมิน เกณฑ์ประเมิน 1. นักเรียนมีความ

เข้าใจเกี่ยวกับการ คัดเลือก

คุณลักษณะที่

จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา (K)

- ใบงานที่ 1.2 เรื่อง การคัดเลือก คุณลักษณะที่

จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา - แบบทดสอบ หลังเรียน

ตรวจใบงานที่ 1.2 เรื่อง การคัดเลือก คุณลักษณะที่

จ าเป็นต่อการ แก้ปัญหา

แบบประเมินใบ งาน

ครู ระดับ 4 ผ่านดีมาก ระดับ 3 ผ่านดี

ระดับ 2 พอใช้

ระดับ 1 ไม่ผ่าน

2. นักเรียนปฏิบัติ

กิจกรรมการแยก คุณลักษณะที่

ส าคัญและ คุณลักษณะที่ไม่

ส าคัญออกจาก ปัญหา (P)

การปฏิบัติงานกับ คอมพิวเตอร์ ตาม ค าสั่ง/หัวข้อที่

ก าหนด

สัังเกตพฤติกรรม แบบสังเกต พฤติกรรม

ครู ระดับ 4 ผ่านดีมาก ระดับ 3 ผ่านดี

ระดับ 2 พอใช้

ระดับ 1 ไม่ผ่าน

3. นักเรียนมีความ ซื่อสัตย์สุจริตใน การท างาน (A)

- สังเกตพฤติกรรม แบบสังเกต พฤติกรรม

ครู ระดับ 2 ผ่าน ระดับ 1 ไม่ผ่าน

172 9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

10. บันทึกผลหลังการสอน

ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ ...

( ... ) ต าแหน่ง ...

 ด้านความรู้

 ด้านสมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

 ด้านความสามารถทางเทคโนโลยี (วิทยาการค านวณ)

 ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))

 ปัญหา/อุปสรรค

 แนวทางการแก้ไข

173

แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล

ที่ ชื่อ-สกุล

ความตั้งใจใน

การท างาน ความรับผิดชอบ การตรงต่อเวลา ความเรียบร้อย ผลส าเร็จ ของงาน

รวม 20 คะแนน 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20

เกณฑ์การประเมินผล ให้คะแนนระดับคุณภาพของแต่ละพฤติกรรม

ดีมาก = 4 สนใจฟัง ไม่พูดคุยในชั้นเรียน มีค าถามที่ดี ตอบค าถามถูกต้อง ท างานส่งครบตรงเวลา ดี = 3 การแสดงออก อยู่ในเกณฑ์ประมาณ 70%

ปานกลาง = 2 การแสดงออก อยู่ในเกณฑ์ประมาณ 50%

ปรับปรุง = 1 เข้าชั้นเรียน แต่การแสดงออกน้อยมาก ส่งงานไม่ครบ ไม่ตรงเวลา

ลงชื่อ ... ผู้สังเกต (นางสาวกานต์ชนก ทางนที)

.../.../...

174

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

โรงเรียนบ้านโพธิ์ศรี ส านักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต 3 ภาคเรียนที่ ... ปีการศึกษา ...

ชื่อ-สกุลนักเรียน...ห้อง...เลขที่...

ค าชี้แจง : ให้ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด / ลงในช่องที่ตรงกับ ระดับคะแนน

คุณลักษณะอันพึง

ประสงค์ รายการประเมิน ระดับคะแนน

3 2 1 0

1.รักชาติ ศาสน์

กษัตริย์

1.1 มีความรัก และภูมิใจในความเป็นชาติ

1.2 ปฏิบัติตนตามหลักของศาสนา

1.3 แสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์

2.ซื่อสัตย์สุจริต 2.1 ปฏิบัติตามระเบียบการสอน และไม่ลอกการบ้าน 2.2 ประพฤติ ปฏิบัติ ตรงต่อความเป็นจริงต่อตนเอง 2.3 ประพฤติ ปฏิบัติตรงต่อความเป็นจริงต่อผู้อื่น 3.มีวินัย 3.1 เข้าเรียนตรงเวลา

3.2 แต่งกายเรียบร้อยเหมาะสมกับกาลเทศะ 3.3 ปฏิบัติตามกฎระเบียบของห้อง 4.ใฝ่หาความรู้ 4.1 แสวงหาข้อมูลจากแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ

4.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ 4.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล

5.อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด 5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า 5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน 6.มุ่งมั่นในการ

ท างาน

6.1 มีความตั้งใจ และพยายามในการท างานที่ได้รับมอบหมาย 6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานส าเร็จ 7.รักความเป็นไทย 7.1 มีจิตส านึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย

7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย 8.มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักการให้เพื่อส่วนรวม และเพื่อผู้อื่น

8.2 แสดงออกถึงการมีน้ าใจหรือให้ความช่วยเหลือผู้อื่น 8.3 เข้าร่วมกิจกรรมบ าเพ็ญตนเพื่อส่วนรวมเมื่อมีโอกาส

ลงชื่อ...ผู้ประเมิน (นางสาวกานต์ชนก ทางนที)

---/---/---

สรุปผลการประเมิน

 ผ่าน ระดับ  ดีเยี่ยม  ดี  ผ่านเกณฑ์

 ไม่ผ่าน ระดับ

 ปรับปรุง

175

แบบทดสอบหลังเรียน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

ค าชี้แจง ให้นักเรียนเลือกค าตอบที่ถูกต้องเพียงค าตอบเดียว จ านวน 10 ข้อ 10 คะแนน 1.ข้อใดอธิบายความหมายของแนวคิดเชิงนามธรรม (abstract thinking) ได้อย่างชัดเจน

ก. เป็นแนวคิดหนึ่งในการแก้ไขปัญหาและเป็นองค์ประกอบของแนวคิดเชิงค านวณ ข. รูปแบบการท างานที่ท างานร่วมกันและสร้างวิธีการท างานร่วมกัน

ค. ขั้นตอนการท างานของเทคโนโลยีอย่างละเอียดพร้อมวิธีการใช้งาน ง. หลักในการท างานของระบบคอมพิวเตอร์ทั้งระบบ

2. การคัดเลือกคุณลักษณะที่จ าเป็นต่อการแก้ปัญหา เหมาะกับรูปแบบข้อมูลที่เป็นอย่างไร ก. ข้อมูลที่ซับซ้อน

ข. รายละเอียดและข้อมูลน้อย ค. รายละเอียดจ านวนมากและข้อมูล ง. ถูกทุกข้อที่กล่าวมา

3. แนวคิดเชิงนามธรรม เป็นองค์ประกอบของแนวคิดใด ก. แนวคิดเชิงตรรกะ

ข. แนวคิดเชิงรวบยอด ค. แนวคิดการแยกย่อย ง. แนวคิดเชิงค านวณ

4. ให้นักเรียนพิจารณาสถานการณ์ต่อไปนี้ ว่ามีสิ่งใดเป็นข้อมูลที่จ าเป็นในการแก้ปัญหา ก. ปริมาณของส้ม องุ่นและชมพู่

ข. ปริมาณของส้ม องุ่น ชมพู่ และน้ ามันงา ค. ราคาของส้ม องุ่นและชมพู่

ง. ปริมาณของส้ม และชมพู่

5. ให้นักเรียนพิจารณาสถานการณ์ต่อไปนี้ ว่ามีสิ่งใดเป็นข้อมูลที่ไม่จ าเป็นในการแก้ปัญหา ก. ส้ม 5 กิโลกรัม

ข. น้ ามันงา 2 กิโลกรัม ค. องุ่น 2 กิโลกรัม ง. ชมพู่ 4 กิโลกรัม

มีส้มอยู่ 5 กิโลกรัม องุ่น 7 กิโลกรัม น้ ามันงา 2 กิโลกรัม

ชมพู่ 4 กิโลกรัม รวมมีผลไม้ทั้งหมดกี่กิโลกรัม

มีส้มอยู่ 5 กิโลกรัม องุ่น 7 กิโลกรัม น้ ามันงา 2 กิโลกรัม

ชมพู่ 4 กิโลกรัม รวมมีผลไม้ทั้งหมดกี่กิโลกรัม
